ವಿಕ್ರಂ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಪ್ರಚೋದಿಸಲು ಇಸ್ರೋ ಏನೇನು ಮಾಡ್ತಿದೆ ಗೊತ್ತಾ?

ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ತನ್ನ ಡೀಪ್ ಸ್ಪೇಸ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ (ಡಿಎಸ್‌ಎನ್) ನೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿ ಭಾರತದ ಚಂದ್ರಯಾನ-2 ರ ವಿಕ್ರಂ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಅನ್ನು ತಲುಪುವ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈಗ ಇದಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನಾಸಾ ಇಸ್ರೋಗೆ ಸಹಾಯ ಹಸ್ತ ಚಾಚಿದೆ.

ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಚಂದ್ರ ಮಿಷನ್ ಚಂದ್ರಯಾನ-2 ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೋ ವಿಕ್ರಮ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಸಂವಹನವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡು ಐದು ದಿನಗಳು ಕಳೆದಿವೆ. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 8 ರಂದು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಿದಂತೆಯೇ ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ವಿಕ್ರಮ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಪುನಃ ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ತನ್ನ ಡೀಪ್ ಸ್ಪೇಸ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ (ಡಿಎಸ್‌ಎನ್) ನೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಿರುವ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಏರೋನಾಟಿಕ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಶನ್‌ನ (ನಾಸಾ) ತನ್ನ ಜೆಟ್ ಪ್ರೊಪಲ್ಷನ್ ಲ್ಯಾಬೊರೇಟರಿ (ಜೆಪಿಎಲ್)ಯಿಂದ ವಿಕ್ರಮ್‌ಗೆ ರೇಡಿಯೋ ಸಿಗ್ನಲ್‌ಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಮೂನ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ವಿಕ್ರಮ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಪುನಃ ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ವಿಕ್ರಮ್ ಇಳಿದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಂದರೆ ಚಂದ್ರನ ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯನ ಬೆಳಕು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 20-21ರವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಈ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನಡೆಯಲಿವೆಎಂದು ಇಸ್ರೊ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ವಿಷಯ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬೆಂಗಳೂರು ಬಳಿಯ ಬ್ಯಾಲಾಳುವಿನಲ್ಲಿ ಇರುವ ಭಾರತೀಯ ಡೀಪ್ ಸ್ಪೇಸ್ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ (ಐಡಿಎಸ್ಎನ್) ನೊಂದಿಗೆ ವಿಕ್ರಮ್ ಜೊತೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಇಸ್ರೋ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 10 ರಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಹವಾಮಾನ ಉಪಗ್ರಹ IMAGE ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಹವ್ಯಾಸಿ ಖಗೋಳ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಸ್ಕಾಟ್ ಟಿಲ್ಲೆ ಅವರು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿರುವುದೇನೆಂದರೆ, ” ಚಂದ್ರಯಾನ-2 ರ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ವಿಕ್ರಮ್ ಅನ್ನು ಸಂವಹನಕ್ಕೆ ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಭರವಸೆಯಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಡಿಎಸ್ಎನ್ 24 ಕಿರಣಗಳು 12 ಕಿ.ವ್ಯಾಟ್ ರೇಡಿಯೋ ಆವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿತ್ತರಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.”.

2103.7 ಮೆಗಾಹರ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಕಳಿಸಿದ ರೇಡಿಯೋ ಅಲೆಗಳು ಭೂಮಿಚಂದ್ರಭೂಮಿ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಹಿಂತಿರುಗಿದೆ. ಅದನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡಿಂಗ್ ಕೂಡ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ನಾಸಾದ IMAGE ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು 2000 ರಲ್ಲಿ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು ಆದರೆ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅದು ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು. ವಿಕ್ರಮ್ ಇರುವ ಚಂದ್ರನ ಭಾಗವನ್ನು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 17 ರಂದು ಪ್ರಸ್ತುತ ಚಂದ್ರನನ್ನು ಸುತ್ತುತ್ತಿರುವ ನಾಸಾದ ಆರ್ಬಿಟರ್ ಹಾದುಹೋಗಲಿದೆ. ಈ ವೇಳೆ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುತ್ತಲೇ ವಿಕ್ರಮ್‌ನ ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಸೈಟ್‌ನ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಿದೆ ಹಾಗು ಇದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಇಸ್ರೋದೊಂದಿಗೆ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಿದೆ ಎಂದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ವಕ್ತಾರರು ಅಮೆರಿಕಾದ ದೈನಿಕ ಸುದ್ದಿ ಪತ್ರಿಕೆಯೊಂದಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Comments

comments

Similar Articles

Top